za wanachama wa Jumuiya ya Vijana wa CCM Kukagua miradli mpalimoall yd Imaeiiusisy inivicn
na maji kwenye Kata ya Terrat juzi. PICHA: GIFT THADEY

*Kiama mtandao wezi wa mifugo chaja ~

tia STPU limeweka utaratbu

Na Godfrey Mushi,
NGORONGORO

KIKOSI Maalum cha Kuzuia
Wizi wa Mifugo Nchini (STPU)
cha Jeshi la Polisi kimetangaza
kiama dhidi ya wezi wa mifu-
go nchini ili kutokomeza vi-
tendo hivyo.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa STPU nchini, Simon Pasua
hatua hiyo imekuja baada

ya kupata orodha ndefu ya
watuhumiwa hao na wanao-

panga njama za kutekeleza
wizi huo.

Kwa mujibu wa Kamanda
Pasua, kwa sasa kikosi hicho
kinachunguza na kufuatilia
mienendo ya watuhumiwa
hao wanaowavuruga wafu-
gaji na kuwaachia machungu
baada ya kutekeleza uhalifu
wao. Kamanda huyo, ali-
tangaza mpango. wao huo
wakati akizungumza na wa-
nanchi waliokubali kuhama
kwa hiyari kutoka eneo

la Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA) kwenda
Handeni mkoani Tanga kupi-
sha shughuli za uhifadhi.

“Naonya na natoa tahadhari
achaneni na mipango hiyo.
Jamii ya kifugaji inapaswa
kutembea kifua mbele kwa
sababu kikosi hiki kitaha-
hakikisha mifugo inakuwa
salama,” alionya na kuongeza
kuwa:

~ “Tayari Jeshi la Polisi kupi-

~J J= = iy

mzuri na Polisi Katza ambao
wameshaunda vikundi vya
ulinzi wa mifugo venu. STPU
kimepokea majina va baadhi
ya watu wanaojihusisha na
wizi wa mifugo.”

Kwa upande mwingine, Pas-
ua aliiomba jamii va wafugaji
wa Kimasai kuendelea kush-
irikiana na Polisi hasa kikr ~
hicho kwa kutoa taarif>
baadhi ya watuhumiwa ili
chukuliwe hata.
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*Ulega awang0a vigogo mna

Na ATHNATH MKIRAMWENI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega,
ametoa maagizo matatu kwa Naibu Katibu
Mkuu wa wizara hiyo, Profesa Daniel Mushi,
kuuondoa uongozi wa Mamlaka ya Mnada
wa Pugu, kwa kushindwa kufikia lengo la
ukusanyaji wa mapato.

Pia, amesema serikali inakwenda
kuboresha mfumo wa utambuzi kuwabaini
wezi wa mifugo katika maeneo ya minada.

Ulega alitoa kauli hiyo jijini Dar es Salaam,
jana, alipotembelea eneo la mnada wa Pugu
unaoingiza ngombe takribani 1,300, kwa
lengo la kubaini changamoto zinazowakabili
wafanyabiashara hao.

“Mwondoe msimamizi mkuu, hata daktari
wa eneo hilo na watakaofuata wape miezi sita
kisha uniletee taarifa kama wanakidhi viwango.

“Niliwahi kuleta timu yangu ambayo
ilifanya kazi ya kukusanya mapato katika
mnada huu, ndani ya siku 11 walikusanya
zaidi ya shilingi milioni 100 na hii inaonesha
katika eneo hilo mapato ni makubwa ila baadhi
wanajinufaisha,"alisema.

Ulega alisema  anahitaji  viongozi
wanaokwenda na malengo ya serikali na
kutokana na hilo; alimwagiza Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara kukagua minada yote
mikubwa, kwani anataka watu wanaofanya kazi
vizuri kwa sekta ya mifugo.

Alimwagiza kujenga ukuta uliodondoka
katika mnada huo ndani ya wiki moja, kufanya
tathmini ya ukarabati mkubwa wa vibanda vya
mazizi ya mbuzi na kuboresha mazingira yao.

“Mkifanya tathmini muweke katika bajeti
na kuanza ukarabati mara moja, kwani
nikirudi hapa sitaki kusikia tena upotevu wa
wanyama,"alisema.

Alisema takwimu za mwaka
jana zinaonyesha biashara ya mifugo na ufugaji
imefanya vizuri, ng'ombe milioni 2.2 na mbuzi
zaidi ya milioni 1.2 waliuzwa.

Waziri Ulega alisema Tanzania imeanza
kuuza nyama nchini Saudi Arabia, hatua
hiyo imetokana na mazungumzo ya biashara
yaliyofanywa na Rais Dk.Samia Suluhu Hassan.

Alisema takwimu za Julai hadi Desemba,
mwaka jana, zinaonyesha tani 6,500 za nyama
ziliuzwa nje ya nchi na tani 14,000 ziliuzwa

awa m

.wadogo zinazowakabili ni

3 3

Desemba, mwaka 2022 hadi Juni, mwaka 2023

- hivyo jumla ya tani 20,000 kuuzwa nje.

Ulega alisema kutokana na biashara hiyo,
sh.bilioni 200 Zzilipatikana, hivyo aliwataka
wafanyabiashara hao kutambua biashara
ya mifugo ndiyo mwelekeo wa uchumi
utakaokuwa na faida endapo itavunwa na
kupelekwa mnadani.

Alisema serikaliitandaa mfumowa kudhibiti
wizi wa ng'ombe na kuonya, atakayepatikana
kwa njia isiyo halali hatapokelewa katika
machinjio yoyote nchini.

SERIKALI YA MTAA

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaa wa Pugu Stesheni, Shukuru Mwinjuma,
alitaja changamoto za
kukamatwa na
mifugo yao kwa madai siyo halali wakati wana
vibali vyote.

Alitaja changamoto nyingine ni uhaba wa
maji kutokana na mgawo, barabara ya kuingia
mnadani kutokuwa na kiwango cha lami, jambo
linalochangia wanyama wengi kuumia.

Aliwashauri viongozi kuwajibika katika
nafasi zao kuleta maendeleo kwa wananchi,
ikiwamo kuongeza ukusanyaji wa maparto.

ifugo Pugu

wafanyabiashara.
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